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Ununuzi wa Huduma Zisizohitaji Ushauri wa Kitaalamu
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DIBAJI
Ununuzi wa Huduma Zisizohitaji Ushauri wa Kitaalamu zilizo chini ya miradi inayogharimiwa na Umma unatekelezwa kulingana na sera na taratibu zilizowekwa chini ya Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 pamoja na Kanuni za Ununuzi wa Umma - Tangazo la Serikali Na. 446 la 2013 kama zilivyofanyiwa marekebisho. 
Hizi Nyaraka Sanifu za Mwaliko wa Kotesheni (NSK) za Ununuzi wa Huduma Zisizohitaji Ushauri wa Kitaalamu umetayarishwa na Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma (PPRA) kwa kushirikiana na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali pamoja na Bodi za Kitaalam kwa matumizi ya TN katika Ununuzi wa Huduma Zisizohitaji Ushauri wa Kitaalamu. Nyaraka hizi zimetengenezwa maalum kwa ajili ununuzi kwa njia ya Kotesheni (National Shopping), japo TN inaweza pia kutumia nyaraka hizi kwa ununuzi wa Huduma zisizohitaji Ushauri wa Kitaalam kwa njia ya Kitaifa unaohusisha makampuni ya ndani pekee (exclusive preference) au makundi maalum.
Taratibu zilizowekwa katika nyaraka hii zimetokana na uzoefu mpana wa kitaifa na kimataifa, hivyo ni lazima zitumike katika ununuzi wa umma ambao gharama zake au sehemu ya gharama hizo hulipwa na fedha za umma kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Ununuzi wa Umma na kanuni zake.
Ili kupata maelezo na taarifa zaidi juu ya ununuzi wa Umma, tafadhali wasiliana na:
Afisa Mtendaji Mkuu,
Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma,
Jengo la Kambarage, Ghorofa ya 9,

Barabara ya PSPF
S. L. P 2865,

DODOMA.
Simu: +255 026 2963854
Barua pepe: ceo@ppra.go.tz
Tovuti: http://www.ppra.go.tz
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SEHEMU YA KWANZA: MWALIKO WA KOTESHENI (MK)
[Ingiza Jina la Taasisi Nunuzi]

[Ingiza Nembo]

Namba ya Kotesheni [Ingiza Namba ya Kotesheni]   

Kwa ajili ya utoaji wa huduma ya: [ingiza maelezo mafupi ya huduma kwa kila idadi/fungu kama kuna idadi au mafungu]
MWALIKO WA KOTESHENI








        Tarehe [ingiza tarehe]
Kwa: [Ingiza Jina la Mtoa Huduma]
1. Mwaliko huu wa Kotesheni unatokana na Tangazo la Jumla la Ununuzi (TJU) kwa ajili ya [Ingiza jina la Taasisi Nunuzi (TN)] kwa Mwaka [Ingiza Mwaka] wa fedha unaoonekana katika TANePS. 

2. Serikali ya Tanzania imetenga fedha kwa ajili ya utekelezaji wa huduma za [Ingiza Jina la TN] katika mwaka wa fedha [Ingiza mwaka]. Inakusudiwa kuwa sehemu ya fedha hizo zitatumika kugharamia malipo halali chini ya mkataba ambao unatolewa katika huu Mwaliko wa Kotesheni (MK). 





AU

[Ingiza Jina la Taasisi Nunuzi] imepokea/ imetoa maombi ya/ inakusudia kuomba kwa ajili ya [Ingiza karadha/mkopo/ruzuku] kutoka [Ingiza jina la Taasisi ya fedha] kwa ajili ya gharama za [Ingiza jina la mradi], na inakusudia kutumia sehemu ya fedha hizi za [Ingiza karadha/mkopo/ruzuku] kulipia malipo halali chini ya Mkataba ambao Mwaliko wa Kotesheni hii umetolewa.  
3. Unakaribishwa kuwasilisha Kotesheni (Bei) kwa ajili ya utoaji huduma kama ilivyoelekezwa kwenye Maelekezo ya Mahitaji na Bei kama ilivyofafanuliwa katika Sehemu ya Pili.
4. Kotesheni zote zijazwe kikamilifu kwa kuainisha Namba ya Kotesheni [Ingiza namba ya Kotesheni] [Ingiza namba ya loti na maelezo ya huduma zitakazotolewa katika kila loti] na kuiwasilisha kupitia TANePS.
5. Tarehe ya mwisho ya kuwasilisha Kotesheni ni [Ingiza siku na tarehe] kabla ya [ingiza muda]. Kotesheni zitafunguliwa kupitia TANePS katika tovuti: www.taneps.go.tz .
6. Kotesheni ambazo hazijawasilishwa kupitia TANePS au zilizowasilisha katika muundo usiokubalika na TANePS hazitakubaliwa wala kuzingatiwa kwa ajili ya tathmini bila kujali mazingira yoyote yale.
[Ingiza cheo cha Afisa Masuuli na jina la Taasisi Nunuzi]
SEHEMU YA PILI: MAELEKEZO KWA WAZABUNI
	Na.
	Maelezo 

	1.0 
	[Ingiza jina la Taasisi Nunuzi (TN)] inaalika kotesheni kwa ajili ya utoaji wa huduma ya [ingiza maelezo ya huduma itakayotolewa] kama ilivyobainishwa kwenye Vigezo Msawazo vya Kiufundi na Jedwali la bei. Eneo la kutolea huduma litakuwa [Ingiza anwani ya mahali halisi] na huduma inapaswa kukamilika ndani ya [Ingiza kipindi cha huduma] baada ya mkataba kusainiwa.

	2.0 
	2.1 Mzabuni anaweza kuwa mtu Binafsi, Kampuni, Ushirika, Taasisi binafsi au shirika la umma au kikundi cha watu kilichosajiliwa kisheria au ushirika au ubia baina yao.

2.1 Mwaliko wa Kotesheni (MK) hii ni kwa wazabuni wanaostahili [taja wazabuni wanaostahili kushiriki]
2.2 Wazabuni watapaswa kutimiza matakwa ya leseni na usajili ya mamlaka za kisheria za Tanzania. Wazabuni wa nje ya nchi hawaruhusiwi kushiriki zabuni hii.

2.3 Mzabuni hatapaswa kuwa na mgongano wa masilahi. Wazabuni wote watakaogundulika kuwa na mgongano wa masilahi watakosa sifa ya kushida zabuni.
2.4 Mzabuni hatastahili kuomba au kushinda zabuni hii iwapo: –

(a) Mzabuni ametangazwa muflisi; 

(b) Malipo kwa Mzabuni yamesimamishwa kwa mujibu wa hukumu ya mahakama mbali na hukumu ya kutangaza kufilisika na itokanayo, kwa mujibu wa sheria za nchi, kupoteza kwa ujumla au sehemu haki ya kusimamia na kuondosha mali zake; 

(c) Michakato ya kisheria imeanzishwa dhidi ya mzabuni inayohusisha agizo la kusimamisha malipo na inayoweza kupelekea, kwa mujibu wa sheria za nchi, kutangawa kufilisika au katika hali nyingine yeyote itakayopelekea kupoteza kwa ujumla au sehemu haki ya kusimamia na kuondosha mali;

(d) Mzabuni amehukumiwa kwa hukumu ya mwisho, ya kosa lolote linalohusisha maadili ya kitaalamu;

(e) Mzabuni amefungiwa kwa mujibu wa Kifungu cha 62 cha Sheria au amekosa sifa kwa mujibu wa Kifungu cha 84(7) cha Sheria kushiriki katika ununuzi wa umma kwa ajili ya vitendo vya rushwa, kulazimisha, kula njama, udanganyifu au kuzuia, kushinda kuheshimu tamko la dhamana ya zabuni, kukiuka mkataba wa ununuzi, kuwasilisha sifa za uongo katika mchakato wa zabuni au vigezo vingine vitakavyoonekana vinafaa na Mamlaka au kampuni imepatikana na kosa kubwa la udanganyifu wa taarifa zilizohitajika kwa ajili ya ushiriki katika mwaliko wa zabuni.

2.5 Mashirika ya Umma au mashirika yanayomilikiwa kati ya Umma na makampuni binafsi yanaweza kushiriki katika zabuni hii, iwapo tu wanajitegemea kisheria na kifedha, kama wanafanya kazi chini ya sheria ya biashara, siyo wakala zinazoitegemea Serikali na wamesajiliwa na bodi au mamlaka husika.
2.6 Wazabuni watawasilisha uthibitisho wa sifa zao endelevu kwa kiwango cha kuiridhisha Taasisi Nunuzi, kama Taasisi Nunuzi itakavyowaomba

	3.0 
	Mtoa Huduma ataambatisha nyaraka zifuatazo kwenye Kotesheni yake: 

(a) Pendekezo lake la bei lililojazwa kikamilifu na kusainiwa kwa mujibu wa mchanganuo wa bei;

(b) Cheti cha Usajili wa Kampuni/kikundi;
(c) Cheti cha usajili wa Bodi (kama ipo);
(d) Leseni halali ya Biashara;

(e) Hati Halali Usajili wa VAT (kama ipo); 

(f)      Hati Safi ya Mlipa kodi (Tax Clearance Certificate);

(g) Orodha ya mikataba iliyotekelezwa karibuni inayojumuisha majina na anuani za Wanunuzi kwa ajili ya uthibitisho;

(h) Tamko la Dhamana ya Zabuni;
(i)      Hati ya Kiapo cha Nguvu ya Kisheria Iliyoidhinishwa (isipokuwa kwa kampuni linalomilikiwa na mtu mmoja (sole proprietor);
(j)      Fomu ya Uadilifu iliyo katika Sehemu ya Nane iliyojazwa na kusainiwa;

(k) Nyaraka nyingine muhimu zitaazohitajika na TN [orodhesha nyaraka zingine] 

	4.0 
	Taarifa kuhusu Vigezo Msawazo vya Kiufundi na michoro zimefafanuliwa katika Sehemu ya Sita na Saba

	5.0 
	Bei ya Zabuni:

4.1 Mkataba utaendana na mawanda ya huduma kama ilivyofafanuliwa katika Sehemu ya Pili.

4.2 Marekebisho yoyote, kama yatakuwepo, yanaweza kufanyika kwa kubadilisha zabuni ambayo imekwisha wasilishwa muda wowote kabla ya muda wa mwisho wa kuwasilisha zabuni kupitia TANePS. Aidha, marekebisho yanaweza pia kufanyika kwa kukata sehemu husika, kuweka saini ya mtu aliyeidhinishwa, tarehe na kuandika kwa usahihi kabla kuwasilisha nyaraka kupitia TANePS, muda wowote kabla ya muda wa mwisho wa kuwasilisha zabuni;

4.3 Ushuru wote, kodi na ada zingine anazolipa Mzabuni chini ya mkataba zinajumuishwa kwenye bei ya jumla.

4.4 Vizio vya kima vilivyotajwa na Mzabuni na kukubalika na pande zote za mkataba havitabadilika katika kipindi chote cha utekelezaji wa Mkataba.
4.5 Bei zinapaswa kunukuliwa katika Shilingi ya Tanzania.

	6.0 
	Mzabuni atakamilisha kujaza fomu ya kuwasilishia Kotesheni ambayo imeambatanishwa katika Sehemu ya Tisa.  Fomu ya kuwasilishia Kotesheni ni lazima ijazwe kikamilifu bila kubadili chochote katika muundo wake na hakuna fomu mbadala itakayokubaliwa.

	7.0 
	Malipo yatafanywa katika Shilingi ya Tanzania.

	8.0 
	Kotesheni itabaki kuwa halali kwa kipindi cha siku [ingiza idadi ya siku zisizozidi 45] baada ya siku ya mwisho ya uwasilishaji wa Kotesheni. 

	9.0 
	9.1 Kotesheni Mbadala [Ingiza “hazikubaliki”au “zinakubalika”]

9.2 Kama Kotesheni mbadala zinakubalika, Mzabuni anayetaka kufanya Mabadiliko ya kiufundi kwa mahitaji ya nyaraka za Kotesheni, lazima pia, awasilishe Kotesheni inayozingatia mahitaji ya nyaraka za Kotesheni, ikiwa ni pamoja na ufundi sanifu kama ilivyoonyeshwa kwenye Vigezo Msawazo. Pamoja na kuwasilisha Kotesheni hiyo, Mzabuni atatoa taarifa zote muhimu kwa ajili ya TN kukamilisha tathmini ya Kotesheni mbadala iliyotolewa, ikiwa ni pamoja na Vigezo Msawazo, mchanganuo wa bei, pamoja wa masuala mengine yanayohusika. Ni mbadala ya kiufundi tu kama utakuwapo, wa Mzabuni mwenye zabuni yenye bei ndogo iliyokidhi vigezo vya tathmini inayozingatia mahitaji ya msingi ya kiufundi ndiyo itafikiriwa na TN.

	10.0 1
	Isipokuwa kwa Kampuni linalomilikiwa na Mtu mmoja (Sole Proprietor), Kotesheni itakamilishwa na kusainiwa na mwakilishi aliyeidhinishwa na Mzabuni. Kwa hali hiyo, hati inayompa mwakilishi mamlaka ya nguvu kisheria itawasilishwa pamoja na Kotesheni hii.

	11.0 1
	Kotesheni zote zikiwa zimejazwa kikamilifu ziwasilishwe kwa [ingiza jina la TN] kupitia TANePS kabla ya [ingiza muda na tarehe ya mwisho wa kuwasilisha zabuni]. Ufunguzi wa Kotesheni hizo utafanyika kupitia TANePS mara baada ya muda wa mwisho wa kuwasilisha Kotesheni.

	12.0 1
	Taasisi Nunuzi itatathmini na kulinganisha Kotesheni kwa namna ifuatayo:-

12.1 Tathmini ya awali: ili kuamua ni Kotesheni zipi zilizokidhi matakwa ya msingi ya Nyaraka za Kotesheni. Kama vile; zile zilizosainiwa kwa usahihi na zilizotimiza vigezo na masharti ya Mwaliko wa Kotesheni vinavyohitajika.Vigezo vifuatavyo vitaangaliwa wakati wa Tathmini ya Awali

(a) Mchanganuo wa Makadirio ya Kazi [MMK];
(b) Nakala ya cheti  cha Usajili wa Kikundi kutoka Mamlaka ya usajili wa Vikundi kwa mujibu wa Kanuni ya 30A(1)(a) na (2) ya Tangazo la Serikali Na. 446 la Mwaka 2013 na marekebisho yake;

(c) Nakala ya cheti cha usajili toka Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB);
(d) Nakala ya cheti cha utambulisho wa mlipa kodi TIN toka TRA;
(e) Leseni Halali ya Biashara

(f) Hati ya Kiapo cha Mamlaka ya  Kisheria (Power of  Attorney) kwa mtu  aliyepewa mamlaka ya kusaini nyaraka za Zabuni katika muundo ulioainishwa katika Sehemu ya Nane;

(g) Tamko la Dhamana ya Zabuni katika muundo ulianishwa katika Sehemu ya Nane;
(h) Fomu ya Uadilifu iliyojazwa na kusainiwa kwa kufuata muundo ulioainishwa katika Sehemu ya Tisa;
(i) Nyaraka zingine zozote zitakazohitajika na TN [taja nyaraka zingine]

Angalizo: Kukosekana kwa kigezo kimoja wapo kati ya hivyo vilivyotajwa hapo juu au kubadili mane no ya fomu sanifu zilizoambatanishwa kwenye nyaraka hizi kutasababisha mzabuni kuenguliwa kwenye hatua hii ya tathmini ya awali.

12.2 Kotesheni zitakazokidhi matakwa ya nyaraka ya Kotesheni zitafanyiwa tathmini ya kina ili kukaguwa kama kuna makosa ya kihesabu. Kama ikitokea kuwepo kwa makosa yoyote kati ya kima cha kizio na kiasi kilichotajwa, hivyo kima cha kizio ndicho kitazingatiwa kwa ajili ya tathmini ya dondoo na hatimaye kwenye makubaliano ya mkataba.

12.3 Ulinganishi wa Kotesheni: Katika tathmini, Kamati ya Tathmini itaainisha bei ya kila Kotesheni iliyofanyiwa tathmini kwa kurekebisha bei kama ifuatavyo:

(a) Kufanya masahihisho ya kihesabu, isipokuwa jumla ya fedha zilizotengwa kwa kazi maalumu ambazo matumizi yake huamuliwa na mwajiri (provisional sums) kama ipo , fedha ya dharura katika Mchanganuo wa Makadirio ya Kazi lakini ikijumuisha kazi za siku iwapo bei zilikuwa na ushindani;
(b) Kufanya marekebisho muhimu kwa mabadiliko yaliyokubalika, kama yapo; na
(c) Kufanya marekebisho muhimu yanayohusiana na punguzo au mabadiliko mengine ya bei ya mkataba iliyotolewa.

	13.0 1
	TN itatoa tuzo ya Mkataba kwa Mzabuni ambaye Kotesheni yake imekidhi  matakwa ya nyaraka za Zabuni na ametoa bei ndogo ya Zabuni iliyokidhi vigezo vya tathmini. 

	14.0 1
	TN inayo haki wakati wa kutoa tuzo ya Mkataba kuongeza au kupunguza hadi asilimia kumi na tano (15%) ya idadi ya huduma ambazo zilibainishwa hapo awali katika mawanda ya huduma kwa kila loti bila kufanya mabadiliko yoyote ya bei kwa kizio au masharti mengine, na hii litaainishwa katika fomu ya Mkataba.

	15.0 1
	Bila kujali yaliyoainishwa hapo juu, TN inayo haki ya kukubali Kotesheni yoyote au kukataa Kotesheni zote wakati wowote kabla ya kutoa tuzo ya Mkataba.

	16.0 1
	Kabla ya kutoa tuzo ya Mkataba, TN itatoa Barua ya Kusudio la kutoa Tuzo kwa Wazabuni wote walioshiriki katika zabuni hiyo ikitoa siku saba za kazi kwa Wazabuni hao kuwasilisha malalamiko yoyote (kama yatakuwepo kupitia TANePS. Endapo Mzabuni hataridhika na maamuzi ya TN, anaweza kukata rufaa kwenye Mamlaka ya Rufaa za Zabuni (PPAA).

	17.0 1
	Mzabuni ambaye zabuni yake imekubaliwa, atajulishwa kuhusu kupewa tuzo ya Mkataba na TN kabla ya kuisha kipindi cha uhai wa Kotesheni. (Agizo la Ununuzi pamoja na masharti yote ya malipo yanapaswa kutolewa kwa Mzabuni pamoja na mwaliko huu wa Kotesheni).

	18.0 1
	Mzabuni mshindi atatakiwa kuwasilisha Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba ndani ya siku kumi na nne (14) za kazi baada ya kukamilika kwa masharti ya kabla ya kusaini mkataba, baada yakupokea barua ya tuzo na kabla ya kusainiwa kwa Mkataba. 


SEHEMU YA TATU: MAELEZO YA MAHITAJI NA ORODHA YA BEI

1) Namba ya Zabuni/Loti [Igiza namba ya Zabuni/ Loti]: [Ingiza maelezo mafupi ya huduma maalumu] 

	Na.
	Maelezo Mafupi ya Huduma
	Kizio cha Kipimo
	Idadi/ Mawanda
	Kima/ Bei kwa Kizio

(TZS)
	Kiasi cha fedha

(TZS)

	1
	
	
	
	
	

	2
	
	
	
	
	

	3
	
	
	
	
	

	Jumla ya Gharama ya Huduma Bila VAT
	

	Jumlisha VAT
	

	Jumla ya Gharama ya Huduma pamoja na VAT
	


2) [Ingiza Maelezo ya Mahitaji kwa Huduma itakayotolewa]
KUMBUKA: [Taja muda wa huduma, awamu kwa siku, wiki, au mwezi, idadi, bainisha mahali penye shughuli maalumu.] 

[Kama kuna idadi kadhaa za loti, Taasisi Nunuzi izingatie maelezo yaliyopo katika 1 na 2 hapo juu katika kuandaa loti]

Kumbuka: 

· Watoa Huduma wanahimizwa kutembelea eneo ambapo huduma zitatolewa kama ilivyoandaliwa na TN.

SEHEMU YA NNE: AGIZO LA UNUNUZI
[Ingiza Jina Kamili la TN]

[Nembo]

[Ingiza Anuani ya TN]
Agizo la Ununuzi wa Huduma Zisizohitaji Ushauri wa Kitaalamu

Namba ya Kotesheni: [Ingiza Namba ya Kotesheni]

[Ingiza Maelezo Mafupi ya Huduma]

[Ingiza Jina na Anuani ya Mzabuni]

Kwa: [Ingiza Jina na Anuani ya Mtoa Huduma] 

Kotesheni yako yenye kumbukumbu Na. [ingiza kumb. Na.] ya tarehe [ingiza tarehe ya Kotesheni] imekubaliwa na unatakiwa kutoa huduma kama ilivyoelezwa katika Jedwali la Mahitaji na Bei kulingana na masharti yaliyomo katika Agizo hili la Ununuzi (ALU). Agizo hili limetolewa kulingana na Masharti Maalum ya Mkataba (MMM) na Masharti ya Jumla ya Mkataba (MJM) ya ALU isipokuwa pale ambapo imebadilishwa na masharti yaliyoainishwa hapo chini.
VIGEZO NA MASHARTI YA AGIZO LA UNUNUZI:
1. Gharama za Mkataba: Gharama za Mkataba ni [taja gharama za mkataba katika Shilingi ya Tanzania inayojumuisha au isiyojumuisha VAT].
2. Muda wa kutoa huduma: Huduma itatolewa ndani ya [ingiza namba idadi ya siku/wiki/miezi] kuanzia tarehe ya ALU.
3. Kipindi cha Matazamio: Kipindi cha matazamio ya Marekebisho ya Huduma kitakuwa [ingiza muda wa matazamio] (kama unahitajika au andika neno “Haihusiki”)

4. Sehemu huduma itakapotolewa:  Huduma itatolewa [ingiza anuani ya makazi ya sehemu husika]
5. Mawasiliano: Notisi, maulizo na nyaraka kutoka kwa Mtoa Huduma zitatumwa kwa [ingiza jina na cheo cha mpokeaji] wa [ingiza anwani yake]
6. Malipo kwa Mtoa Huduma: 


Malipo yatafanywa ndani ya siku 28 au [taja masharti mbadala ya malipo yaliyokubaliwa] baada ya tarehe ya kuidhinishwa kwa ya Hati ya Kukubali Huduma au sehemu ya Huduma. 
   Nyaraka zifuatazo lazima ziwasilishwe ili malipo yafanyike:  

· Ankara halisi ya malipo na nakala mbili za ankara hiyo;

· Hati ya kukubali huduma iliyosain

· iwa na mhusika au kamati baada ya kuridhishwa na ukamilikaji wa agizo/ huduma; na
· [Orodhesha nyaraka zingine zinazohitajika]  
7. Nyaraka zifuatazo zinaunda Agizo hili la Ununuzi:
· Agizo la Ununuzi 

· Barua ya tuzo ya Zabuni;
· Muhtasari wa kikao cha Majadiliano;

· Fomu ya kuwasilisha Kotesheni;
· Masharti Maalum ya Mkataba wa Agizo la  Ununuzi;
· Masharti ya Jumla ya Mkataba wa Agizo la Ununuzi
· Orodha ya Mahitaji 
· (Vigezo Msawazo, michoro, ramani,)   

· [Orodhesha nyaraka zingine zozote] 
8. Jedwali la Mahitaji na Bei
	Na.
	maelezo

	Kizio cha Kipimo
	idadi
Mawanda
	 Kima/ Bei kwa kizio
	Jumla ya Bei

	Kipindi cha Udhamini (Pale kitakapotumika)

	
	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	Jumla ya Kiasi katika TZS. (ikijumuisha VAT)
	
	







SEHEMU YA TANO: MASHARTI YA JUMLA YA MKATABA WA AGIZO LA UNUNUZI
	1. 
	Tafsiri ya Maneno

	
	Katika haya Masharti ya Mkataba, maneno yafuatayo yatakuwa na maana zifuatazo:

Mwajiri: Taasisi ya Serikali inayonunua huduma kama                                        ilivyoainishwa katika Masharti Maalum ya Mkataba (MMM).

Mtoa Huduma (MH): Mtu au watu au kampuni ambao   Kotesheni zao zimekubaliwa na mwajiri.

Huduma: Huduma itakayotolewa kulingana na MMM katika eneo lililotajwa kwenye MMM.

Msuluhishi:
ni mtu atakayeteuliwa na mamlaka teuzi kama inavyoainishwa katika MMM ili kusuluhisha migogoro ya kimkataba.

Tarehe ya Kuanza Huduma: ni tarehe ambayo Mtoa Huduma ataanza kutoa Huduma kama inavyoainishwa kwenye Barua ya Kupewa Tuzo ya Mkataba wa Kuanza Kazi. Tarehe ya kuanza Huduma inaweza kurekebishwa na Meneja wa Mradi kwa kushauriana na Mwajiri kwa kutoa notisi ya kuongeza muda.

Msimamizi wa Huduma:
Ni mtu anayetajwa katika MMM (au mtu yeyote mahiri aliyeteuliwa na Mwajiri na uteuzi wake kutaarifiwa kwa Mtoa Huduma, kufanya kazi kwa niaba ya Meneja wa Mradi) ambaye anawajibika kusimamia utekelezaji wa Huduma pamoja na usimamizi wa Mkataba.

Mkataba ni makubaliano kati ya Mwajiri na Mtoa Huduma kutoa huduma kwa mujibu wa Mkataba uliotajwa kwenye MMM.

	2.  
	Tafsiri ya Masharti na Nyaraka za Mkataba

	
	Nyaraka mbalimbali zinazounda Mkataba; kila waraka utachukuliwa kama unaelezea mwingine. Lakini panapotokea ukinzani, kipaumbele cha nyaraka kitazingatia mpangilio wa nyaraka hizo kama ifuatavyo:

(a) Fomu ya Makubaliano ya Ununuzi;
(b) Barua ya Kukubali;
(c) Fomu ya Kuwasilisha Kotesheni;
(d) Masharti Maalumu ya Mkataba;
(e)  Masharti ya Jumla ya Mkataba;
(f) Tuzo ya Kuanza kwa Mkataba;
(g) Jedwali la Mahitaji na Bei;
(h) Michoro (kama ipo);
(i) Nyaraka nyingine zozote zinazounda sehemu ya Mkataba kama zilivyoorodheshwa kwenye MMM 

	3. 
	Maelekezo

	
	Maelekezo yanayotolewa na Mwajiri kwa MH kupitia Msimamizi wa Mkataba, yatatolewa kwa njia ya maandishi au kwa njia ya kielektroniki na endapo kwa sababu yoyote maelekezo hayo yatatolewa kwa njia ya mdomo, MH atazingatia maelekezo hayo. Ndani ya kipindi cha siku saba (7), maelekezo hayo ya mdomo yatathibitishwa kwa maandishi au kwa njia ya kielektroniki inayotunza kumbukumbu.

	4. 
	Lugha

	
	Notisi zote, maelekezo, mawasiliano au nyaraka zozote za kimaandishi zinazohusiana na Mkataba, zitakuwa katika lugha zitaainishwa katika MMM.

	5. 
	Sheria inayotumika

	

	Mkataba, maana yake, tafsiri yake na utekelezaji wake vitaongozwa na Sheria za Tanzania.

	6. 
	Majukumu ya Msimamizi wa Mkataba

	
	Bila kuathiri masharti mengine yoyote, Meneja wa Mradi atasimamia utekelezaji wa mkataba kati ya Mwajiri na Mkandarasi. Meneja wa Mradi hana mamlaka kisheria kurekebisha mkataba.

	7. 
	Mawasiliano 

	
	Mawasiliano baina ya pande zinazohusika za Mkataba yatakuwa yamekamilika iwapo tu yatakuwa kwa njia ya maandishi au kielektroniki inatunza kumbukumbu ya yaliyomo ndani ya mawsailiano hayo. Notisi itakuwa imekamilika iwapo tu imewasilishwa kwenye anuani iliyoainishwa kwenye MMM au TANePS. 

	8. 
	Utekelezaji wa Mkataba

	
	Mtoa Huduma (MH) atatoa wafanyakazi, zana, usafiri, vifaa na chochote kinachohitajika katika utoaji wa huduma. MH atatoa huduma kulingana na mahitaji ya nyaraka za mkataba, na maelekezo ya ziada kama yatakavyotolewa mara kwa mara.

	9. 
	Kutoa kazi kwa Mtoa Huduma Msaidizi

	
	MH chini ya mkataba huu, hatatoa kazi nzima au sehemu ya kazi kwa Mtoa Huduma Msaidizi bila kibali cha maandishi kutoka kwa Mwajiri. Kibali hicho hakitamwondolea MH wajibu wa kimkataba na MH atawajibika kwa hasara au uzembe wowote wa Mkandarasi msaidizi au wasaidizi.

	10.   
	Usimamizi wa Huduma na Mtoa Huduma

	
	MH atatoa huduma kwa uangalifu na kwa kuzingatia kiwango cha utendaji kinachotakiwa na Mwajiri ili kufikia mahitaji maalumu ya ubora, idadi na muda uliopangwa. Endapo muda wowote Mwajiri atabaini uzembe au ukiukwaji wa kanuni, hatua stahili zitachukuliwa na Mwajiri kwa kumuagiza MH kusahihisha hali hiyo.

	11. 

	Ukaguzi

	
	Mwajiri au wawakilishi wake walioidhinishwa wana haki ya kukagua huduma, na MH atatoa usaidizi unaofaa wa shughuli hiyo pale Mwajiri atakapohitaji.

	12. 
	Huduma Zinazokataliwa

	
	Huduma ambazo hazikuzingatia mahitaji zitakataliwa.  Kwa maelekezo ya Mwajiri, MH kwa gharama zake atarekebisha au kutekeleza upya huduma iliyokataliwa kwa kiwango cha kumridhisha Mwajiri.

	13. 
	Bima

	
	Endapo itaainishwa katika MMM, MH atatoa bima kwa majina yake pamoja na ya Mteja kwa ajili ya kufidia   hasara au uharibifu, wizi na hali nyingine zinazohusiana na hizo zitakazosababishwa kwa Ofisi ya Mwajiri, vitendea kazi vyake, mitambo na vifaa kutokana na uzembe wa wafanyakazi wa MH. Pia, Mtoa huduma atatoa bima ya kufidia majeruhi au kifo kwa mfanyakazi wake awapo kazini.

	14. 
	Matukio Yasiyozuilika

	
	14.1 Hakuna upande utakaowajibika au kudhaniwa kuvunja Mkataba kwa ajili ya uchelewashaji wowote au kushindwa kutekeleza majukumu ya kimkataba, kama kuchelewa au kushindwa huko kumesababishwa na tukio lisilozuilika.

14.2 Bila kujali MJM 22 na 23 MH hatawajibika kwa hasara ya ucheleweshaji wa utoaji huduma au kuvunjika kwa Mkataba kulikosababishwa na kushindwa kutekeleza wajibu ikiwa ucheleweshaji huo au kushindwa huko kumesababishwa na tukio lisilozuilika.

14.3 Kwa dhumuni la kifungu hiki, “Matukio yasiyozuilika” ni matukio yanayokuwa nje ya uwezo ya upande wowote kuyazuia, yasiyotarajiwa, yasiyozuilika, na chimbuko lake halijasababishwa na uzembe wa upande wowote, na linalosababisha upande mmoja kushindwa kutekeleza majukumu yake. Matukio hayo yanahusisha, masuala kama vile vita, ghasia, machafuko ya kisiasa, tetemeko la ardhi, moto, mlipuko, dhoruba, mafuriko, mlipuko wa magonjwa, au mabadiliko ya hali ya hewa, maandamano, migomo au masuala mengine ya viwanda (isipokuwa kama maandamano, migomo au masuala ya viwanda yapo ndani ya uwezo wa mhusika kuzuia).

14.4 Kama upande wowote wa Mkabata (hapa utatambulika kama “Upande ulioathirika”) unazuiliwa au utazuiliwa kutekeleza majukumu yake muhimu ya kimkataba kutokana na tukio lisilozuilika, utatoa Notisi kwa upande mwingine ukiainisha taarifa kamili za tukio hilo lisilozuilika na sababu zilizopelekea kushindwa au kuchelewa kutekeleza majukumu ya Mkataba. Notisi hiyo itolewe ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya Upande ulioathirika kubaini mazingira yaliyosababisha kutokea kwa tukio hilo lisilozuilika.

14.5 Mara baada ya kumalizika kwa tukio lisilozuilika na utoaji wa notisi kulingana na MJM hii, Upande ulioathirika utapendekeza utekelezaji wa majukumu ya Mkataba. Pale ambapo Upande ulioathirika ni MH, MH atatoa Programu mpya ya utoaji huduma ili kupunguza madhara ya uzuiaji au ucheleweshaji uliosababishwa na tukio lisilozuilika. 

14.6 Panapotokea upotevu au uharibu wowote uliosababishwa na tukio lisilozuilika ambapo pande zote za mkataba hazikutarajia, upotevu au uharibifu utagharamiwa na pande zote yaani Mwajiri na MH.

	15. 
	Madeni ya Mtoa Huduma

	
	MH atamkinga Mwajiri dhidi ya madai yote     yanayotokana na hasara au uharibifu utakaosababishwa na upande wa tatu. Atamkinga kikamilifu Mwajiri wake dhidi ya madeni yanayotokana na Sheria ya Ajira na ya Fidia kwa Wafanyakazi au sheria zingine zinazoshahibiana.

	16. 
	Ubora wa Huduma na Ustadi wa Kazi

	
	Huduma zote na ustadi wa kazi vitakuwa vya namna na ubora kama ulioainishwa katika Mkataba na kulingana na maelekezo ya Mwajiri na vigezo vitakavyohitajiwa na Mwajiri.

	17. 
	Ufikiwaji (accessibility) wa Vifaa

	
	MH atabainisha vyanzo vyote vya vifaa vinavyohitajika katika utoaji wa huduma kabla ya kuanza utoaji wa huduma.  Pale itakapohitajika, Mwajiri atawezesha kufikiwa kwa vyanzo hivyo. MH hatamtumia Mwajiri vifaa hivyo bila kupata idhini ya maandishi kutoka kwa Mwajiri.

	18. 
	Kuondoka Eneo la Kutolea Huduma

	
	Baada ya kukamilika kwa utoaji huduma, MH ataondoa mitambo yote, vitendea kazi, vifaa vya ziada na takataka zote, na atatakiwa kuacha eneo la kazi safi na katika hali ya kumridhisha Mwajiri.

	19. 
	Afya na Usalama pamoja na Uhifadhi wa Mazingira

	
	MH katika kipindi chote cha Mkataba, atazingatia afya na usalama wa eneo la kazi na watu wote wanaohusika katika eneo hilo, na kuliweka eneo katika mpangilio sahihi ili kuepusha hatari yoyote kwa watu hao.

MH atazingatia matakwa na kanuni zote za mazingira   kama zinavyoelekezwa na sheria husika za nchi.

	20. 
	Kuanza na Kukamilika kwa Utoaji Huduma

	
	MH ataanza tarehe ambayo itaainishwa kwa MMM na kumaliza kutoa huduma ndani ya muda ulioainishwa katika MMM au ndani ya muda wa nyongeza wa mkataba, kama muda huo umeruhusiwa na Mwajiri.

	21. 
	Malipo

	
	21.1 Malipo ya Awali 

Malipo ya awali ya asilimia iliyotajwa kwenye MMM ya thamani ya Mkataba, yanaweza kutolewa baada ya kuwasilishwa kwa dhamana ya benki isiyobadilishika kutoka benki inayoaminika na kwa kiasi kilekile kinachoombwa. Malipo haya ya awali yatakuwa yanapunguzwa kwa awamu na kwa kiasi sawa kwa kila awamu ya kila hati ya madai itakapokuwa inawasilishwa na MH, na mpaka kiasi chote kitakapokuwa kimerejeshwa.
21.2 
Malipo ya Kati 

Malipo ya kati yatalipwa kwa MH kila mwezi baada ya kuwasilisha Ankara ya malipo kama huduma iliyotolewa inalingana na masharti ya Mkataba. Kwa kila Ankara ya malipo, kiasi cha fedha kilichoshikiliwa na kutajwa kwenye MMM kitashikiliwa hadi kufikia asilimia kumi (10%) ya bei ya Mkataba. Fedha hiyo itaachiliwa ndani ya muda uliobainishwa katika MMM. 

Fedha anayotakiwa kulipwa MH chini ya Ankara yoyote ile, italipwa na Mwajiri ndani ya muda siku 28 baada ya Hati ya Kukamilisha Kazi kwisha
21.3 Malipo ya Mwisho

Ankara ya malipo ya mwisho italipwa na Mwajiri ndani ya siku 28 za kazi baada ya tarehe ya kuwasilishwa kwa Mwajiri, endapo huduma zote zimetekelezwa katika kiwango cha kumridhisha Mwajiri.

21.4 Malipo yaliyochelewa 

Kama Mwajiri atashindwa kufanya malipo ndaniya siku bila kuwa na sababu ya msingi, Mwajiri atamlipa MH riba ya kiwango kilichotajwa katika kama kilivyopitishwa na Benki Kuu ya Tanzania wakati wa kusainiwa kwa Mkataba. 
21.5 
Makato ya Malipo

Mwajiri atakuwa na haki ya kupunguza kiasi chochote, malipo ya awali au madeni yanayopaswa kurejeshwa kutoka kwa MH kwenda kwa Mwajiri kutoka katika jumla yoyote ambayo MH analipwa na Mwajiri chini ya Mkataba huu isipokuwa kifungu hiki hakitaathiri malipoyoyote kwa amri ya sheria au vinginevyo ambayo Mwajiri anastahili kurejeshewa.

21.6 Malipo kwa Wafanyakazi
Endapo pakitokea kushindwa kulipwa kwa mishahara au fidia zozote zinazotokana na ujira na/au ada ya kukodisha zana, magari na vifaa chini ya Mkataba huu, Mwajiri atakuwa na uwezo wa kuzuia malipo kwa MH.

Mwajiri atatumia malipo hayo kulipa mishahara au fidia za wafanyakazi wa MH na/au ada wanazodaiwa za ukodishaji, na malipo hayo yatachukuliwa kama malipo yaliyopokelewa na MH kutoka kwa Mwajiri chini ya Mkataba huu.

	22. 
	Mabadiliko

	
	Mwajiri anaweza kufanya mabadiliko ya ubora au kiasi cha huduma, na atakuwa na mamlaka ya kumuelekeza MH ipasavyo. Mabadiliko hayo yatatekelezwa kupitia notisi ya Mabadiliko ya Mkataba. Mwajiri ataamua kiasi chochote ambacho kwa maoni yake anaona kinapaswa kuongezwa au kupunguzwa kutoka katika jumla ya gharama zilizotajwa katika Mkataba kwa kutegemeana na Huduma iliyoongezeka au iliyopungua. Kiasi kilichoamuliwa kitazingatia bei kwa kizio ya Kotesheni au kama bei kwa kizio haitatumika, bei nyingine ya kizio itaamuliwa na Mwajiri na kukubaliwa na MH.

	23. 
	Fidia ya Kuchelewesha Kazi

	
	Endapo MH atachelesha kazi, atatakiwa kulipa fidia kama ilivyoonyeshwa kwenye MMM

	24. 
	Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba

	
	24.1 MH atatakiwa kuwasilisha Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba (lililoambatanishwa Sehemu ya Saba ndani ya siku kumi na nne (14) za kazi baada ya kukamilika kwa masharti ya kabla ya kusaini mkataba baada ya kupokea barua ya tuzo na kabla kusainiwa Mkataba. 

24.2 Endapo MH atashindwa kutekeleza majukumu ya Mkataba, Mwajiri atawasilisha mapendekezo ya kumfungia MH huyo kulingana na matakwa ya Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba.

24.3 Uhalali wa Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba utafikia ukomo wake baada ya siku thelathini (30) baada ya MH kukamilisha utekelezaji wa majukumu yake chini ya Mkataba.

	25. 
	Usuluhishaji wa Migogoro

	
	25.1 Kama migogoro ikitokea ndani ya mkataba huu, upande wowote utatoa Notisi ya Usuluhishi wa Mgogoro kwa njia ya majadiliano. Pande zote za mkataba, na ndani ya siku ishirini na nane (28) baada ya siku ya kutolewa kwa notisi, zitahakikisha zinasuluhisha migogoro hiyo kwa njia majadiliano ya pamoja. Endapo, migogoro hiyo ikashindwa kusuluhishwa, upande wowote unaweza kuwasilisha mgogoro huo kwa msuluhishaji wa nje aliyetajwa katika MMM.

25.2 
Msuluhishaji atatoa maamuzi kwa maandishi au kwa njia la kielektroniki ndani ya siku ishirini na nane (28) baada ya kupokea notisi ya mgogoro.
25.3 
Endapo maamuzi ya msuluhishaji hayatoridhiwa na upande wowote wa mkataba, Upande huo ndani ya siku zilizoainishwa katika MMM utawasilisha mgogoro huo katika hatua za juu za usuluhishi (arbitration). Endapo upande huo hautowasilisha mgogoro huo katika hatua za juu za usuluhishi (arbitration) ndani ya muda uliobainishwa katika MMM, kwa Msuluhishi aliyetajwa na Mamlaka ya uteuzi iliyotajwa kwenye MMM, maamuzi ya msuluhishi wa awali yatakuwa ya mwisho na yatatakiwa kuzingatiwa na pande zote za mkataba.
25.4 
Mgogoro au utofauti wowote uliotolewa na Notisi ya Usuluhishi kwa njia ya Msuluhishaji wa Juu (Arbitration) kulingana na MJM utasuluhishwa kwa njii hiyo. Usuluhishaji huo utatekelezwa baada ya kutolewa kwa huduma chini ya mkataba.

25.5 
Usuluhishaji huu (Arbitration) utatekelezwa kulingana na taratibu za usuluhishi zilizotolewa na taasisi ilitajwa na mahali palipotajwa katika MMM.
25.6 
Bila kujali rejea yoyote uamuzi wa migogoro iliyomo humu,

(a) Pande za mkataba zitaendelea kutekelezwa majukumu yake ya mkataba, isipokuwa kama wakikubaliana vinginevyo; na

(b)  Mteja atalipa fedha yoyote anazodaiwa na MH.

25.7 
Kiwango cha ada ya Msuluhishaji na gharama za usuluhishi zitabebwa na pande zote za mkataba kwa usawa. Viwango na gharama hizo zitabainishwa kulingana na kanuni zitakazotolewa na Mamlaka iliyoteuliwa. Baada ya kukamilika kwa usuluhishi, kila upande utahusika na gharama na matumizi yake.

25.8 
Endapo ikatokea Msuluhishaji amejiuzuru au kufa, au Mteja na MH wamekubaliana kuwa Msuluhishaji ameshindwa kutekeleza majukumu yake kulingana na vifungu vya mkataba, Msuluhishaji mpya atateuliwa na Mamlama teuzi.

	26. 
	Uvunjaji wa Mkataba

	
	26.1 Kama MH atashindwa kuanza kazi katika muda uliopangwa au kuwepo kwa sababu za kuaminika kuwa hatokamilisha huduma katika muda uliopangwa, kuwepo kwa ucheleweshaji utakaokiuka tarehe ya kukamilisha kazi, kushindwa kufuata moja ya masharti ya mkataba, kutofuata maelekezo ya Msimamizi au kufilisika, Mwajiri atakuwa na haki ya kuvunja mkataba na kumwajiri Msimamizi mpya wa kutekelezwa Huduma husika.

26.2 
Kama Mwajiri atashindwa kumlipa MH ndani ya muda wa siku sitini (60) baada ya tarehe ya kutolewa Cheti cha Kukamilisha Huduma, MH anaweza kuvunja mkataba.

	27. 
	Malipo Endapo Mkataba Umevunjwa

	
	Pale Mkataba utakapovunjwa, MH atalipwa na TN kiwango cha fedha au huduma ambazo hazijajumuishwa katika malipo ya MH, kwa huduma zilizotekelezwa kabla ya tarehe ya kuvunjwa kwa mkataba kwa kima na bei zilizobainishwa katika mkataba.



SEHEMU YA SITA:
MASHARTI MAALUMU YA MKATABA WA AGIZO LA UNUNUZI
Taarifa maalumu ifuatayo kwa ajili ya Huduma Zisizohitaji Ushauri wa Kitaalamu zinazonunuliwa na itakuwa kijalizo, nyongeza au inaweza kurekebisha vifungu katika MJM. Kunapokuwa na mgogoro, vifungu katika MMM vitakuwa na nguvu zaidi ya vifungu katika MJM.

	MJM Na.
	Marekebisho ya, na Nyongeza kwa vifungu katika MJM
	

	1. 
	1.0 & 7.0
	Mwajiri ni [ingiza jina na anuani ya Mwajiri]

Mamlaka iliyoteuliwa na Msuluhishaji: [Ingiza jina la Mamlaka].

Meneja Mradi ni [Jina, Anuani, na Jina la Mwakilishi aliyeidhinishwa].

Jina na Namba ya Utambulisho wa Mkataba ni [ingiza jina na namba kama ilivyoainishwa katika Mwaliko wa Kotesheni]. 

Tarehe ya Kuanza Kutekeleza Huduma [ingiza tarehe].

Muda uliokusudiwa kumaliza kazi ni [ingiza tarehe].
 Eneo la Kutoa Huduma ni [ingiza mahali] na 

Msimamizi wa Huduma ni [andika jina na cheo cha Msimamizi wa Mkataba/Huduma]

	2. 
	2(i)
	Nyaraka zingine zinazounda Mkataba kama zipo: [orodhesha nyaraka]

	3. 
	13.0
	Bima [andika “inahusika” au “haihusiki”]

Kama Bima inahusika [andika aina bima na “cover”]
Bima itakuwa sawa na asilimia [ingiza asilimia]

	4. 
	20.0
	Kipindi cha kutekeleza Mkataba ni [Ingiza kipindi katika siku/wiki/miezi/miaka] kutoka tarehe ya kuanza Mkataba.

	5. 
	21.1
	Malipo ya awali (kama yatatumika) ni [Ingiza kiwango kisichozidi asilimia 15] ya bei ya Mkataba. 

 Aina ya dhamana inayokubalika itakuwa katika mtindo wa (irrevocable bank guarantee).  

	6. 
	21.2
	Asilimia ya fedha inayoshikiliwa (kama itatumika): [Ingiza asilimia] ya thamani ya madai kwa mwezi huo.  

Fedha iliyoshikiliwa itatolewa katika [ingiza kipindi] baada ya kukamilika kwa mkataba.

	7. 
	21.4
	Kama Mwajiri atashindwa kufanya malipo ndani ya [Ingiza Kipindi kisichozidi siku 28] baada ya kuidhinishwa kwa cheti, Mwajiri atamlipa MH riba katika kima [Ingiza asilimia iliyotolewa na Benki Kuu ya Tanzania tarehe ya kusainiwa kwa Makataba].

	8. 
	22.0
	Fidia ya Ucheleweshaji wa Mkataba ni: [ingiza asilimia kati ya 0.10-0.15] cha thamani ya Mkataba kwa siku hadi kufikia kiwango cha juu cha asilimia 10 ya thamani ya Mkataba

	9. 
	24.1
	Msuluhishaji aliyeteuliwa ni [ingiza jina na anuani ya msuluhishaji]

	10. 
	24.3
	Muda wa usuluhishi ni [ingiza muda usiozidi siku 28]

	11. 
	24.3
	Muamuzi aliyeteuliwa [ingiza jina na anuani ya muamuzi].

	12. 
	24.5
	Mamlaka ya Uteuzi wa Msuluhishi (Arbitrator) ni [Ingiza jina la mamlaka] 

Mahali pa kufanyia Usuluhishi [ingiza anwani kamili ya mahali/eneo] inapaswa kuwa ndani ya nchi ya Tanzania


SEHEMU YASABA: VIGEZO MSAWAZO VYA KIUFUNDI
(Ingiza Vigezo msawazo kama havipo sawa na vilivyotolewa katika maelezo ya Huduma)
SEHEMU YA NANE: MICHORO
(Ingiza MICHORO kama ipo)
SEHEMU YA TISA: FOMU MBALIMBALI
[Ingiza karatasi maalum yenye Anwani chapwa ya Mtoa Huduma, Anwani Kamili ya Posta, na simu, fasimili na namba ya teleksi na anwani ya Barua pepe]

1. Fomu ya Kuwasilisha Zabuni

Tarehe [Ingiza tarehe ya kuwasilisha Zabuni]

M/s [Ingiza Jina na Anuani ya Mzabuni]

Kwa: [Ingiza Anuani Kamili ya Taasisi Nunuzi (TN)]
Baada ya kupitia Nyaraka ya Zabuni na nyongeza yake [ingiza namba ya nyongeza (kama ipo)], Sisi, tunakubali kutoa  Huduma ya [ingiza maelezo ya huduma ya ukusanyaji mapato, na namba ya utambulisho wa zabuni] kwa mujibu wa Masharti ya Mkataba yanayoambatana na Zabuni hii kwa jumla ya Bei ya Mkataba ya [ingiza kiasi kwa maneno, tarakimu na aina ya sarafu/fedha], katika Shilingi za Tanzania au kwa jumla ya bei itakayobainishwa kulingana na Jedwali la Mahitaji na Bei lililoambatanishwa kama sehemu ya Zabuni hii.
Tunaafiki uteuzi wa [ingiza jina la msuluhishi pendekezwa] kuwa Msuluhishi wetu katika migogoro yoyote itakayojitokeza wakati wa Mkataba. 

Au

Hatuafiki uteuzi wa [ingiza jina la msuluhishi pendekezwa] kuwa Msuluhishi, na tunampendekeza [ingiza jina la msuluhishi mbadala] kama mbadala wake, ambaye ada yake kwa siku na sifa zake zimeambatanishwa.

Kama Zabuni yetu itakubaliwa,  tunaahidi kuwasilisha Huduma husika zilizotajwa ndani ya kipindi cha [] [ingiza idadi ya siku/wiki/miezi (futa isiyohusika)] kama ilivyoainishwa katika ALU, Masharti Maalumu ya Mkataba na katika Masharti ya Jumla ya Mkataba.

Endapo, Zabuni yetu itakubaliwa, tuko tayari kuwasilisha [Dhamana ya Utekelezaji Kazi au Tamko la Dhamana ya Utekelezaji Kazi (futa isiyohusika)] kama lilivyoanishwa kwenye Nyaraka za Zabuni.

Zabuni hii, barua yako ya kukubali, pamoja na Agizo la Ununuzi vitaunda mkataba unaotufunga kisheria baada ya kusainiwa kwa Mkataba. Tunafahamu kuwa hulazimiki kukubali Zabuni yenye bei ndogo au Zabuni nyingine yoyote kati ya Zabuni unazopokea.

Tunakubali kufungwa na Zabuni hii kwa Kipindi chote cha Uhai wa Zabuni kilichoainishwa katika MKW 6 na itatufunga na inaweza kukubaliwa muda wowote kabla yaukomo wa uhai wa Zabuni.

Hatushiriki katika Zabuni zaidi ya moja kama Wazabuni katika mchakato huu, tofauti na Zabuni mbadala kwa mujibu wa Nyaraka za Mwaliko wa Zabuni.

Tunathibitisha kwamba Bei ya Zabuni haikuhusisha makubaliano na Wazabuni wengine kwa madhumuni ya kuharibu Ushindani katika Zabuni.

Tunathibitisha kwamba Zabuni hii inazingatia Masharti yaliyotakiwa na Mwaliko wa Zabuni.
Saini Iliyoidhinishwa: ………………………………………………………………

Jina na Cheo cha Mweka Sahihi: …………………………………………......

Tarehe…………………………………………………………………………….

Jina la Mzabuni: …………………………………………………………………

Anuani: ……………………………………………………………………………..

2. Tamko la Dhamana ya Zabuni

Tarehe: [ingiza tarehe (siku, mwezi na mwaka]
Namba ya Zabuni: [ingiza namba ya mchakato wa zabuni]
Namba Mbadala: [ingiza namba ya utambulisho, iwapo Zabuni hii ni mbadala]
Kwa: [ingiza jina kamili la TN]
Sisi, watia saini, tunatoa tamko kuwa: 




Tunafahamu kwamba, kwa mujibu wa masharti yako, Zabuni lazima iwasilishwe na Tamko la Dhamana ya Zabuni.

Tunakubali kuwa, tutazuiliwa kushiriki katika ununuzi wa umma kwa kipindi cha muda utakaoamuliwa na Mamlaka, iwapo tutakuwa tumevunja makubaliano yaliyomo katika masharti ya Zabuni, kwa sababu:

(a) tumeondoa au kubadilisha Zabuni yetu ndani ya kipindi cha Uhai wa Zabuni ulioainishwa katika Fomu ya Zabuni;

(b) hatutakubaliana na masahihisho ya kihesabu yaliofanyika katika bei ya Zabuni; au

(c) tukiwa tumejulishwa juu ya kukubaliwa kwa Zabuni yetu na TN katika kipindi cha Muda wa Uhai wa Zabuni:

i. kushindwa kusaini mkataba pale TN atakapohitaji hivyo; au

ii. Kushindwa au kukataa kutoa Dhamana ya Utekelezaji wa  Mkataba au kutekeleza masharti mengine yoyote yanayoendana na usainishaji wa mkataba kama ilivyobainishwa katika Nyaraka za Zabuni.

Tunafahamu kuwa, Tamko hili la Dhamana ya Zabuni litaisha muda wake iwapo hatutakuwa Mzabuni Mshindi, mpaka pale ambapo chochote kati ya vifuatavyo kitaanza: (i) tutakapopokea Taarifa ya Barua ya Tuzo itakayokuwa na Mzabuni Mshindi; au (ii) siku ishirini na nane (28) baada ya ukomo wa mwisho wa Zabuni yetu.

Saini: [ingiza saini ya mtu ambaye jina na uwezo wake umeobainishwa]
Katika uwezo wa [ingiza uwezo wa kisheria wa mtu wa kusaini Tamko la Dhamana ya Zabuni]
Jina: [Ingiza jina kamili la mtu wa kusainiTamko la Dhamana ya Zabuni]


Aliyeidhinishwa kusaini Zabuni kwa niaba ya [Ingiza jina kamili la Mzabuni]

Tarehe ____________ siku ya ______________, _______ [ingiza tarehe ya kusaini]

Muhuri wa Kampuni (inapofaa)

 [Ingiza jina la TN]

BARUA YA KUKUBALI KOTESHENI
Tarehe [ingiza tarehe ya barua]
Kwa [Andika jina na anuani ya Mzabuni/Zabuni]
Hii ni kukutaarifu kuwa kotesheni yako ya tarehe [Ingiza tarehe] ya kufanya kazi ya [Ingiza maelezo ya kazi, jina la Mkandarasi na namba ya utambulisho  kama ilivyoonyeshwa kwenye nyaraka za kotesheni] kwa bei ya Mkataba wa shilingi za Tanzania [Ingiza kiasi kwa maneno, tarakimu  na sarafu],  kama ilivyosahihishwa na kurekebishwa kulingana  na maelekezo ya mwaliko wa kotesheni imekubaliwa. 

Unatakiwa kuwasilisha Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba ndani ya siku 14 za kazi baada ya kupokea Barua hii ya Tuzo kabla ya kusaini Mkataba. Aidha, Unatakiwa kuweka  saini  makubaliano ya Mkataba katika ofisi hii tarehe [Ingiza tarehe] muda wa [Ingiza muda] .

Sahihi Idhinishwa: ……………………………….......………………………………

Jina na Cheo cha Mweka Sahihi: …………………………………………...………

Jina la Mwajiri: ………………………………………...………………………………

TAMKO LA DHAMANA YA UTEKELEZAJI WA MKATABA

Tarehe: [ingiza tarehe (siku: mwezi: mwaka)]

Na. ya Mkataba: [ingiza namba ya Mkataba]
Kwa: [Ingiza Jina kamili la Mwajiri]
Sisi, watia saini hapo chini, tunatamka kwamba:
1. Tunafahamu kwamba, kwa mujibu wa masharti yako, tunatakiwa kuhakikisha utekelezaji wa Mkataba tajwa hapo juu kwa uaminifu kama tutakavyokubaliana, kwamba tutawasilisha Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba huo ndani ya siku 14 za kazi tangu kupokea barua yako ya kukubali zabuni yetu na kabla ya kusaini Mkataba husika.

2. Tunafahamu na kukubali kwamba: sisi tutapoteza sifa ya kushiriki kwenye zabuni za umma kwa kipindi ambacho kitatajwa na Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma endapo tutashindwa kutekeleza majukumu yetu chini ya Mkataba tajwa hapo juu kwa mujibu wa taratibu za kufungia wazabuni zilizoainishwa kwenye Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni zake.

Tunatambua kwamba Tamko hili la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba halitakuwa na uhalali juu yetu pale ambapo Mwajiri ataridhika na utendaji wetu wa kazi na kutoa hati ya mwisho ya kumaliza kazi katika Mkataba huo.

Imesainiwa: [ingiza Saini ya mtu aliyepewa Mamlaka] 

Nafasi ya Kisheria [ingiza nafasi ya kisheria ya mtu aliyepewa mamlaka] 

Jina: [ingiza jina kamili la mtu aliyepewa Mamlaka ya Kusaini Tamko]
Nimepewa mamlaka ya Kusaini Tamko hili kwa niaba ya: [ingiza jina la Mkandarasi] [ingiza tarehe, mwezi na mwaka wa Hati ya Kiapo ya Mamlaka ya Kisheria] 

[ingiza tarehe ya kusaini Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba]
Muhuri wa ofisi/kikundi 
HATI MAHSUSI YA MAMLAKA YA KIAPO CHA KISHERIA (POA)
Sisi ambao saini zetu zimeoneshwa hapa chini………………………… [Jina la Kampuni/ Mtoa Idhini] wa ………….[anuani ya kampuni/mtoaidhini], kwa mamlaka tuliyopewa ya azimio ya Bodi ya Wakurugenzi Na. ……. ya tarehe …………..mwezi……….mwaka …….. ……….

Tunamteua na kumuidhinisha Ndugu …………..[Taja jina la mpewa idhini] kuwa mwakilishi wetu halali kisheria akiwa na nguvu na mamlaka kamili kwa niaba yetu na kwa majina yetu na kwa maslahi na faida yetu kufanya moja au yote kati ya haya yafuatayo katika kutekeleza Zabuni Na……….. [taja namba ya zabuni]; Hii ikimaanisha kufanya jambo lolote kwa niaba ya kampuni na kufanya jambo lolote linalohusiana na Zabuni Na………………[ingiza namba ya zabuni] inayohusu……………..[taja jina la zabuni] kwa ya taasisi ………………..[ingiza jina la taasisi nunuzi]. 

NA KWAMBA hati hii sanifu ya nguvu ya kisheria haitabatilisha au kuathiri hati sanifu yoyote ya nguvu ya kisheria itakayotolewa kwa mtu yeyote au watu wengine wowote kwa mamlaka ya aina hiyo na kwamba mamlaka hayo yatabaki kuwa na nguvu na mamlaka kana kwamba hati hii haijatolewa.   

NA KWAMBA tunaidhinisha kitu chochote ambacho mwakilishi wetu, wakala au mbadala wake atakayemteua kwa mamlaka yake atakachokifanya kwa mamlaka yake katika kutekeleza au kukusudia kutekeleza kwa kuzingatia mamlaka ya hati hii sanifu ya nguvu ya kisheria.

Imewekwa lakiri ya kamapuni ……………………… [ingiza jina la kampuni] na imetolewa mbele yetu leo hii tarehe …………………mwezi ………….. mwaka ……………….

KWA USHUHUDA makubaliano haya yamesainiwa leo tarehe ………………..mwezi ………………… mwaka …………………. hapa …………………. [Mahali] kwa niaba ya  ………………………[ingiza jina la kampuni] .
 MTOA IDHINI
Imewekwa nakiri na kutolewa hapa ……………..…………..……….         …………..
[taja mahali] na …………………………… [ingiza jina la mtoa idhini]         MTOA                                                                                                                                                                                                                                                                      
Ambaye ninamfahamu/ametambulishwa na ……………….…………        IDHINI 

Ambaye ninamfahamu leo tarehe ………mwezi …….mwaka ………


MBELE YANGU:

Jina: ..........................................................................

Saini: .......................................................................

Wadhifa: ………………………….……………………

Imesainiwa na kupokelewa hapa ………………………………….       
[taja mahali] na ……………………… [ingiza jina la mpokea idhini]    …….………
Ambaye ninamfahamu/ametambulishwa na …..…………..………       MPOKEA                                                                                                  
Ambaye ninamfahamu leo tarehe …...… mwezi …… mwaka …….      IDHINI
MBELE YANGU:

Jina: ..........................................................................

Saini: .........................................................................

Wadhifa: …………………………………………
SEHEMU YA TISA: UADILIFU
AHADI YA MTOA HUDUMA KUHUSU SERA DHIDI YA RUSHWA, KANUNI ZA MAADILI NA PROGRAMU YA UKIDHI
Sisi [Ingiza jina la Mtoa Huduma] tunaweka umuhimu katika zabuni ya ushindani unaofanyika kwa misingi ya haki na huru na isiyoruhusu unyanyasaji. Tunapenda kuthibitisha kuwa hatutatoa wala kuwezesha moja kwa moja au siyo moja kwa moja ushawishi usiofaa au zawadi kwa afisa yeyote wa umma, ndugu zake au watu wenye uhusiano wa kibiashara, kuhusiana na Kotesheni hii au baadaye katika utekelezaji wa Mkataba kama tutafanikiwa.

Tunayo Sera Dhidi ya Rushwa /Kanuni za Maadili na Programu ya ukidhi inayojumuisha hatua zote za maana na muhimu kuhakikisha kuwa ahadi yetu ya kutotoa rushwa iliyotolewa katika maelezo haya itazingatiwa na menejimenti yetu na waajiriwa na pia watu wengine wote wanaofanya kazi na sisi katika miradi ya sekta ya Umma au Mkataba ikiwa ni pamoja na wakala, washauri, wabia wetu na watoa huduma wetu wasaidizi. Nakala zetu za Sera Dhidi ya Rushwa /Kanuni za Maadili na Programu ya Ukidhi zimeambatishwa.

	___________________________
	_______________

	(Jina la mtu aliyepewa mamlaka)
	         Sahihi

	

	________________

	Tarehe


_________________________________

              Muhuri/ Alama ya Kampuni 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA


WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO


MAMLAKA YA KUDHIBITI UNUNUZI WA UMMA





Kwa niaba ya Mtoa Huduma :





Saini:………………………………….





Jina:……………………………………..








Cheo:………………………… 





Tarehe:………………………………..








Kwa niaba ya Mwajiri:


Saini:………………………………….





Jina:……………………………………..





Cheo:………………………… 





Tarehe:………………………………..








� Hutumika Kama mbadala wa Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba kwa Mikataba iliyo ndani ya viwango vya Upendeleo Maalum wa. Inapaswa kuwasilisha ndani ya siku 14 za kazi baada ya mzabuni kupokea tuzo
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